สมาคมผู้บำรุงพันธุ์โคบราห์มันแห่งประเทศไทย
กรกฎาคม 30, 2014, 05:54:04 am *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ขอให้ทุกท่านร่วมใช้บอร์ดในเชิงสร้างสรรค์ และพร้อมที่จะรับทั้งผิดชอบจากการแสดงความคิดเห็น หรือการกระทำอันเกิดจากล็อกอินของท่านเอง เรื่องส่วนตัว เรื่องครอบครัว เรื่องการเมือง และเรื่องใดๆ ที่ไม่เหมาะสม และก่อให้เกิดความไม่สงบและความแตกแยก ทางเว็บมาสเตอร์ขอสงวนสิทธิ์ในการลบกระทู้โดยมิต้องมีการแจ้งต่อเจ้าของกระทู้ 

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วัวมดลูกทะลัก  (อ่าน 1069 ครั้ง)
ANAN T
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 06:28:24 am »

วัวมดลูกทะลักมีทางรักษาอย่างไร นอกจากส่งแขก ใครรู้บางครับ และลูกที่ออกมาข้อขาทั้ง 4 ข้างไม่แข็งแรง ไม่อยากส่งแขกครับ สงสาร
Sanongkun Farm
Sr. Member

Narongchai_sanongkun@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 07:20:41 am »

ให้หมอมาจับยัดเข้าแล้วเย็บครับ
tanapon
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 07:35:48 am »

ให้หมอมาจับยัดเข้าแล้วเย็บครับ
ตามพี่ Sanongkun Farm
ขอให้ แข็งแรงไวๆนะ
สู้ๆนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คอก.วัวนำโชคสุขใจที่ได้ทำ
บ้านดงยาง ต.ธาตุ อ.วังหิน ศรีสะเกษ 083 124 6641(Dtac)
katoy0452
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 08:45:27 am »

ให้หมอจับยัดกลับแล้วเย็บปิดไว้  โอกาสหายก็มีครับ  แต่ ถ้าทำไม่สะอาดจะทำให้ติดเชื้อตามมาครับ  และอาจจะทะลักออกมาอีกในการคลอดครั้งต่อๆ ไปครับ ลองท่านอื่นมาบอกต่อครับ
กรรมกรโรงสี..
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 03:23:55 pm »

น้ำสะอาดล้าง น้ำตาลทรายช่วย เย็บปิด แล้วก็พวกแก้อักเสบ ยาบำรุง เสริมอาหาร น้ำสะอาด ฟางหญ้า หญ้าสด เกลือแร่เลีย ครับ เอาใจช่วยครับ เคยผ่านจุดนั้นมาแล้วครับ หากว่าได้หมอที่อยู่ใกล้เอาใจใส่ดูแลดีๆๆก็น่าจะได้ ส่วนลูกวัวก็แยกดีๆๆระวังโดนเหยียบ รีดให้กิน เกาๆๆลิ้นให้ดูดน้ำนมครับ ระวังฝน ระวังน้ำค้าง ระวังแดด หาที่แห้ง ปูฟางสะอาด ยาใส่สะดือให้ดี  หากว่ายังหิวนม ยังอยากนม ป้อนไปเรื่อยๆๆ จะท่านอนดีๆๆ อย่าให้นอนแผ่ราบ เดี๋ยวไปง่าย น่าจะดีขึ้นเรื่อยๆๆครับ โชคดีนะครับ
fick
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 04:04:52 pm »

เอาใจช่วยมากๆเรยครับพี่ ANAN T ขอให้โชคดีนะครับ สู้ๆๆๆๆๆหัวใจคนรักวัวอยู่แล้วครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
ANAN T
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 12:46:41 am »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้และแสดงความเป็นห่วง โดยเฉพาะ อ.พีช ที่กรุณาโทรมาให้คำปรึกษาขอบคุณมากครับอาจารณ์
wuadee
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 11:12:08 am »

ช่องคลอด (มดลูก) ทะลัก (Vaginal prolapse)

ช่องคลอด (มดลูก) ทะลัก คือการที่มดลูกโผล่ออกมาภายนอกร่างกาย โดยมากจะพบในระยะหลังคลอดแม่โคจะเบ่งดันส่วนของปากมดลูก และโพรงปากมดลูก (vagina) บางส่วนหรือทั้งหมดออกมาทางปากช่องคลอด

สาเหตุ
1. มักพบในแม่โคที่มีอายุมากและให้ลูกมาหลายตัวแล้ว ทำให้กล้ามเนื้อบริเวณปากช่องคลอดหย่อนหรือไม่แข็งแรง
2. แม่โคผอมหรือขาดการออกกำลังกายในระยะก่อนคลอด
3. เกิดจากการขาดแร่ธาตุบางชนิด เช่น แคลเซี่ยม
4. เกิดจากความผิดปกติภายในระบบทางเดินอาหาร ทำให้เกิดอาการปวดเบ่ง เช่น กระเพาะลำไส้อักเสบจากการติดพยาธิ โดยเฉพาะพยาธิกลุ่มตัวกลมในกระเพาะลำไส้ (Gastro-intestinal nematode) เช่น พยาธิตัวกลมขนาดเล็กสีแดง (Mecistocirrus spp.)
5. รกค้าง

การแก้ไข
ให้ลดขนาดมดลูกที่บวมน้ำให้เล็กลงโดยใช้น้ำตาลทรายทาบริเวณมดลูกจากนั้นใช้ยาชา (2% xylocain) ฉีดเข้าบริเวณช่องไขสันหลังส่วนล่าง (low epidural anesthesia) ประมาณ 5-8 ซี.ซี. ตามขนาดแม่โค จากนั้นใช้มือกำแน่นดันส่วนของมดลูกที่ไหลออกมาให้คืนกลับเข้าไปในช่องท้อง แล้วสอดยาปฏิชีวนะชนิดเม็ดเข้ามดลูก จากนั้นจึงเย็บปากช่องคลอดไว้ชั่วคราวด้วยไหมละลายขนาดใหญ่ แล้วฉีดฮอร์โมนพวก ออกซีโทซิน (oxytocin) เพื่อให้มดลูกมีการหดตัว โดยทั่วไปภายใน 1 สัปดาห์จะตัดไหมที่เย็บไว้ออกได้อย่างไรก็ดีควรหาสาเหตุและทำการแก้ไขสาเหตุ เช่น กรณีแม่โคเป็นโรคพยาธิภายในควรทำการถ่ายพยาธิ จะช่วยลดอาการปวดเบ่งในแม่โคทำให้การรักษามดลูกทะลักได้ผลดียิ่งขึ้น

การป้องกัน
1. เสริมแร่ธาตุก้อนหรือชนิดผงให้แม่โคได้เลียกินเป็นประจำ
2. ให้ยาถ่ายพยาธิภายในแก่แม่โคเป็นประจำ
3. ถ้าแม่โคมีอายุมากและเคยเป็นมดลูกทะลักมาก่อน ควรพิจารณาคัดแม่โคออกจากฝูงเพราะอาจจะเกิดซ้ำได้อีกเมื่อมีการคลอดลูกตัวต่อไป

---------------------------------
ที่มา
ทัศนีย์ ชมภูจันทร์, มนัสนันนท์ ประสิทธิรัตน์ และมนยา เอกทัตร์ (บรรณาธิการ). 2539. คู่มือการดูแลสุขภาพโคนม" สถาบันสุขภาพสัตว์แห่งชาติ. ฟันนี่พับบลิชิ่ง.
ทัศนีย์ ชมภูจันทร์, สุรีย์ ธรรมศาสตร์, ปนันท์ ธนเจริญวัชร, จิรา คงครอง และเอกรินทร์ วัฒนพลาชัยกูร (บรรณาธิการ). 2539. คู่มือมาตรฐานการชันสูตรโรคสัตว์. สถาบันสุขภาพสัตว์แห่งชาติ.โรงพิมพ์ชุมนุมสหกรณ์การเกษตรแห่งประเทศไทย.

สนทนาพบปะสังสรรค์กันได้ที่ >>>

http://www.thailowline.com/
ANAN T
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 04:50:55 am »

สรุป ลูกโต ส่งแขกครับ
tanapon
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 09:18:57 am »

สรุป ลูกโต ส่งแขกครับ
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

คอก.วัวนำโชคสุขใจที่ได้ทำ
บ้านดงยาง ต.ธาตุ อ.วังหิน ศรีสะเกษ 083 124 6641(Dtac)
sathit G S FARM 10254
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 10:25:23 am »

ขอแสดงความคิดเห็นครับ ถ้าไม่ถูกใจขอโทษด้วย
มีเหตุก็ต้องมีผล วัวคลอดลูกตัวใหญ่ มีปัญหามาจากอะไร
ผมคิดว่าควรศึกษาว่าปัญหานี้เกิดขึ้นมาอย่างไรและหาวิธีป้องกันไม่ให้เกิดอีก
เพราะถ้าเกิดอีก ก็คือความสูญเสีย
ตัวผมเจอปัญหานี้มา และปัจจุบันจะคำนึงถึงปัญหานี้ก่อนที่จะผสมพันธู์สัตว์เสมอ
STD 10539
Administrator
Hero Member

tumkittisak@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 01:13:09 pm »

ท้องต่อไปอาจไม่ทะลักก็ได้ครับ
ANAN T
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 01:37:10 am »

ขอแสดงความคิดเห็นครับ ถ้าไม่ถูกใจขอโทษด้วย
มีเหตุก็ต้องมีผล วัวคลอดลูกตัวใหญ่ มีปัญหามาจากอะไร
ผมคิดว่าควรศึกษาว่าปัญหานี้เกิดขึ้นมาอย่างไรและหาวิธีป้องกันไม่ให้เกิดอีก
เพราะถ้าเกิดอีก ก็คือความสูญเสีย
ตัวผมเจอปัญหานี้มา และปัจจุบันจะคำนึงถึงปัญหานี้ก่อนที่จะผสมพันธู์สัตว์เสมอ
เป็นวัวซื้อเขามาเข้าใจว่าโดนหรอกเพราะเคยโดนหรอกเรื่องการผสมแบบประกันติดตอนวัวหูบูมๆมาครั้งหนึ่งแล้วแต่ไม่เข็ด ตอนนี้น่าจะเลิกคบแล้ว ถือว่าเป็นการซื้อใจคน
หน้า: [1]
  พิมพ์