สมาคมผู้บำรุงพันธุ์โคบราห์มันแห่งประเทศไทย
ตุลาคม 20, 2014, 07:58:02 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ขอให้ทุกท่านร่วมใช้บอร์ดในเชิงสร้างสรรค์ และพร้อมที่จะรับทั้งผิดชอบจากการแสดงความคิดเห็น หรือการกระทำอันเกิดจากล็อกอินของท่านเอง เรื่องส่วนตัว เรื่องครอบครัว เรื่องการเมือง และเรื่องใดๆ ที่ไม่เหมาะสม และก่อให้เกิดความไม่สงบและความแตกแยก ทางเว็บมาสเตอร์ขอสงวนสิทธิ์ในการลบกระทู้โดยมิต้องมีการแจ้งต่อเจ้าของกระทู้ 

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการพ่อพันธุ์บราห์มันเลือดสูงจำนวนมาก  (อ่าน 1454 ครั้ง)
TERD57
Jr. Member
**

« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 12:02:37 am »

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกที่ติดตามเวปสำหรับพวกเราผู้รักการเลี้ยงวัวทุกท่าน  ก่อนอื่นต้องขออนุญาตแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชื่อ นายเทิดธง พระคุณ คอกวัวอยู่ที่จังหวัดขอนแก่น เบอร์โทรศัพท์ 089-2045346 เลี้ยงวัวลูกผสมพื้นเมือง ฮินดู บราห์มัน และเพิ่งจะเริ่มศึกษาและเลี้ยงเลี้ยงบราห์มันเลือดร้อยแต่เป็นขนาดเล็กเกรดของกรมเป็นส่วนใหญ่ เป็นผู้รักการเลี้ยงวัว ไม่ใช่พ่อค้าวัว ไม่ใช่นายฮ้อย (ในความหมายที่นายฮ้อย คือ ผู้ซื้อมา-ขายไป โดยหวังกำไรสูงๆ ซื้อถูกๆ ขายแพงๆ) ขนาดคอกผมตอนนี้มีวัวทั้งหมด 40 ตัว และได้ขอจดทะเบียนฟาร์มกับทางสมาคมผู้บำรุงพันธ์ฯ ไปแล้ว โดยใช้ชื่อว่า “พระคุณฟาร์ม”
เรื่องที่จะปรึกษากับเพื่อนสมาชิกตามที่ประกาศคือ เนื่องจากวันที่ 22 ธค. 55 ที่ผ่านมา ได้มีคณะข้าราชการปศุสัตว์ของประเทศลาว ขอเข้าเยี่ยมชมฟาร์ม โดยมีข้าราชการของกระทรวงเกษตรฯ บ้านเราเป็นผู้พามา ซึ่งก่อนจะมาที่คอกผมก็ได้เข้าเยี่ยมชมฟาร์ม PC ranch มาก่อน  ผมต้องขออนุญาตอ้างอิง เพราะเป็นฟาร์มที่มีชื่อเสียงระดับประเทศ ทุกคนรู้จักและเพิ่มความน่าเชื่อถือในสิ่งที่ทางคณะของลาวได้ให้การบ้านผมไว้นะครับ
หลังจากที่ผมพาเยี่ยมชมคอกแล้ว ทางคณะฯ ก็ได้ให้การบ้านผมว่า ช่วยหาวัวพ่อพันธ์ เพื่อจะนำไปปรับปรุงโครงสร้างวัวที่ประเทศลาวให้หน่อย โดยมีลักษณะดังนี้
1.   ต้องการพ่อวัวพันธ์บราห์มันเลือดสูง (เลือดร้อยได้ยิ่งดี หรือเลือดสูง สามารถบอกพันธ์ประวัติได้)
2.   ต้องการอายุประมาณ 2 ปี (ผมคิดว่า ปีครึ่งถึงสองปีครึ่ง ก็พอได้) เพราะต้องการให้ใช้งานได้เร็วหน่อย
3.   ขนาดต้องไม่ใหญ่มาก ประมาณ 350-450 เมื่อโตเต็มที่ เพราะเขาห่วงเรื่องการผสมจริงกับแม่พันธ์พื้นเมืองที่เขามีอยู่ ซึ่งน้ำหนักประมาณ 150-200 กก.
4.   ต้องการเบื้องต้นจำนวน 100 ตัว
5.   ต้องการให้ทางเราส่งให้ ประมาณเมษายน 2556 ก่อนสงกรานต์
6.   ราคาต้องถูก หรือไม่แพงมาก เพราะเขาเป็นประเทศที่ยากจนกว่าประเทศเรา และต้องการความช่วยเหลือจากประเทศเราอีกมาก

เมื่อผมได้รับปากแล้วว่า จะลองศึกษาความเป็นไปได้ให้ ก็ได้โทรปรึกษากับพรรคพวกหลายท่านไปบ้างแล้ว แต่ผมว่ายังไม่ได้รับข้อมูลที่หลากหลายเพียงพอ จึงขออนุญาตลงเวป เพื่อให้ได้รับคำแนะนำ หรือข้อคิดเห็นที่หลากหลาย รวมทั้งเป็นการสำรวจพ่อพันธ์ลักษณะตามที่ทางคณะฯ ต้องการ ว่าในบ้านเรามีมากน้อยขนาดไหน  และมีโอกาสเป็นไปได้กี่เปอร์เซ็นต์

ดังนั้นผมจึงขออนุญาตตั้งชื่อกระทู้ว่า “ต้องการพ่อพันธ์บราห์มันเลือดสูงจำนวนมาก” แต่โอกาสการซื้อขายจริง ณ เวลานี้ ยังเป็นศูนย์อยู่นะครับ (บอกตามตรง) แต่ถ้าทางเราพร้อม หมายถึง ปริมาณวัวตามสเปกเขามีเพียงพอ ผมก็จะได้แจ้งทางคณะ เพื่อเขาจะได้ดำเนินการต่อ นะครับ

หากท่านใดที่มีวัวตามสเป็กดังกล่าว หรือมีข้อเสนอแนะใดๆ ก็แนะนำผมได้ที่กระทู้นี้ หรือหากไม่อยากออกหน้าไมล์ ก็มาที่ terd57@hotmail.com หรือโทร 089-2045346  หากได้รูปวัว อายุ ประวัติ พร้อมราคาที่ต้องการด้วยก็ยิ่งดีนะครับ

เทิด ขอนแก่น
089-2045346
tanapon
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 07:14:45 am »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คอก.วัวนำโชคสุขใจที่ได้ทำ
บ้านดงยาง ต.ธาตุ อ.วังหิน ศรีสะเกษ 083 124 6641(Dtac)
ffarm
Hero Member

เจ็บป่วยฉุกเฉิน โทร1669 รถรับฟรีทั่วประเทศ

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 09:34:01 am »

6.   ราคาต้องถูก หรือไม่แพงมาก เพราะเขาเป็นประเทศที่ยากจนกว่าประเทศเรา และต้องการความช่วยเหลือจากประเทศเราอีกมาก

อยากทราบราคาในใจของผู้ซื้อครับ  เช่น ก.ก.ละ80-120บาท ครับ
         ศิริชัย
TERD57
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 10:33:54 am »

ขอบคุณที่ท่านสนใจนะครับ ส่วนคำถามของพี่ศิริชัย ขออธิบายอย่างนี้นะครับ
เป็นราคาที่สะท้อนตลาดจริงบ้านเราครับ หรือที่เจ้าของวัวต้องการขายครับ ต้องเรียนว่าเป็นการสำรวจเบื้องต้นก่อนนะครับ เพราะสเป็กวัวที่เขาต้องการนั้น ในความคิดผม ผมว่ามันค่อนข้างหายากสำหรับบ้านเรา เพราะเป็นวัวขนาดเล็กสำหรับบ้านเรา เป็น ขนาดวัวที่ไม่มีใครเก็บไว้เป็นพ่อพันธ์ ถึงแม้กรมเองก็ตาม ถูกคัดทิ้งเป็นส่วนใหญ่ หายากที่จะเก็บไว้ถึงสองปี ส่วนเลือดผสมก็ส่งเข้าเป็นเนื้อไปหมด ผมจึงได้สำรวจดูนี่แหละครับ เผื่อมันมีอยู่บ้าง ส่วนราคาผมยังไม่มีในใจครับ จึงต้องให้เจ้าของวัวแจ้งราคาที่ต้องการด้วย และผมจะได้เฉลี่ย บวกค่าดำเนินการทั้งหมด เป็นราคาเสนอเขาไป  เนื่องจากเป็นโครงการของทางราชการ เขาก็จะได้นำไปเปรียบเทียบกับแหล่งอื่น หมายถึงประเทศอื่น เพื่อเสนอตามขั้นตอนของเขาครับ แต่หากที่บ้านเราไม่มี ผมก็จะได้บอกเขาว่าไม่มีตามสเป็กนี้ ขอเป็นสเป็กใหม่ได้ไหม ลักษณะนี้ล่ะครับ ซึ่งมีขั้นตอนที่ยังต้องใช้เวลาพอสมควรครับ

089-2045346
กรรมกรโรงสี..
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 02:17:06 am »

ผมมีแต่สเป็คหย่านมไม่ถึง1ปีครับ 4ตัว ตัวละ30000ครับ

ซัน(กรรมกรโรงสี)
ffarm
Hero Member

เจ็บป่วยฉุกเฉิน โทร1669 รถรับฟรีทั่วประเทศ

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 09:39:37 am »

ขอบคุณที่ท่านสนใจนะครับ ส่วนคำถามของพี่ศิริชัย ขออธิบายอย่างนี้นะครับ
เป็นราคาที่สะท้อนตลาดจริงบ้านเราครับ หรือที่เจ้าของวัวต้องการขายครับ ต้องเรียนว่าเป็นการสำรวจเบื้องต้นก่อนนะครับ เพราะสเป็กวัวที่เขาต้องการนั้น ในความคิดผม ผมว่ามันค่อนข้างหายากสำหรับบ้านเรา เพราะเป็นวัวขนาดเล็กสำหรับบ้านเรา เป็น ขนาดวัวที่ไม่มีใครเก็บไว้เป็นพ่อพันธ์ ถึงแม้กรมเองก็ตาม ถูกคัดทิ้งเป็นส่วนใหญ่ หายากที่จะเก็บไว้ถึงสองปี ส่วนเลือดผสมก็ส่งเข้าเป็นเนื้อไปหมด ผมจึงได้สำรวจดูนี่แหละครับ เผื่อมันมีอยู่บ้าง ส่วนราคาผมยังไม่มีในใจครับ จึงต้องให้เจ้าของวัวแจ้งราคาที่ต้องการด้วย และผมจะได้เฉลี่ย บวกค่าดำเนินการทั้งหมด เป็นราคาเสนอเขาไป  เนื่องจากเป็นโครงการของทางราชการ เขาก็จะได้นำไปเปรียบเทียบกับแหล่งอื่น หมายถึงประเทศอื่น เพื่อเสนอตามขั้นตอนของเขาครับ แต่หากที่บ้านเราไม่มี ผมก็จะได้บอกเขาว่าไม่มีตามสเป็กนี้ ขอเป็นสเป็กใหม่ได้ไหม ลักษณะนี้ล่ะครับ ซึ่งมีขั้นตอนที่ยังต้องใช้เวลาพอสมควรครับ

089-2045346

ของผมมี ราคา ก.ก.ละ100บาท ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์