วัวฉีดยาiverme - F ทำให้แท้งจริงหรือไม่ครับ

<< < (2/2)

putchong:
วันนี้ผมทดลองฉีดกลับวัวท้อง6เดือนครับไม่รูว่าผลจะเป็นอย่างไรและขอขอบคุณพี่ๆทุกคนที่แสดงความคิดเห็นครับ

Baansuan Pirada Green Ranch:
 ;D ;D

่ก่อนอื่นขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ

;D ;D

ข้อสังเกตค่ะ

1.การคลอดก่อนกำหนดเพียง 15 วัน น่าจะเป็นการคลอดก่อนกำหนดธรรมดาทั่วๆ ไปนะคะ

อาจจะคลอดผิดท่าแล้วคลอดยาก ลูกวัวอาจขาดออกซิเจนแล้วสิ้นใจตายก็อาจเป็นได้ค่ะ

2.น้ำคร่ำแตกตอน 2 ทุ่ม คลอดตอนเที่ยงคืน ใช้เวลา 3 ชั่วโมง ถือว่านานมากนะคะ

และลูกวัวหนัก 38 กิโลกรัม ถือว่าใหญ่มากค่ะ อาจจะติดตรงช่วงไหล่ (กรณีคลอดถูกท่า)

ทำให้คลอดยาก

3.ไม่ทราบว่าเป็นวัวสาวหรือวัวนางค่ะ ถ้าเป็นวัวสาวอาจจะคลอดลำบากเพราะลูกวัวตัวใหญ่

อุ้งเชิงกรานอาจจะแคบ หรือเปิดไม่เต็มที่ ก็พบปัญหาคลอดยากเช่นกัน

4.วัวพันธุ์อะไรค่ะ(ข้อมูลไม่ได้ระบุสายพันธุ์/อายุ/สายพันธุ์ที่ผสม) เคยพบปัญหาวัวแม่พันธุ์

โครงสร้างเล็กผสมกับพันธุ์ชาร์โรเล่ส์ แล้วคลอดยากบ่อยๆ ต้องช่วยคลอดตลอด

5.การให้อาหารข้นระยะ 7-9 เดือน (ช่วงท้ายๆ ก่อนคลอด) ลูกวัวจะตัวใหญ่มาก และพบปัญหาการคลอดยากบ่อย

6.วัวที่เลี้ยงแบบขังคอกตลอด ไม่ค่อยได้เดิน ทำให้มีไขมันพอกบริเวณอุ้งเิชิงกราน

วัวที่เลี้ยงแบบนี้จะพบปัญหาคลอดยากเช่นกัน

;D ;D

ไอเวอร์เมค เอฟ (มีตัวยาไอเวอเมคติน และคลอซูลอน)

ที่คอกฉีดประจำค่ะ โดยเฉพาะก่อนคลอดประมาณ  1 เดือน ไม่เคยพบปัญหาเรื่อง..แท้ง..แม้แต่ครั้งเดียวค่ะ

ขอยืนยันค่ะ

;D ;D

โดยปกติที่คอก หากพบถุงน้ำคร่ำแตกแล้ว แตวัวยังไม่คลอดภายใน 30 นาที จะล้วงตรวจทางช่องคลอดเพื่อตรวจสอบว่า

คลอดท่าปกติหรือไม่ หากถูกท่า จะดูต่อไปอีกไม่เกิน 30 นาที ถ้าแม่วัวมีอาการเบ่งแต่ยังคลอดเองไม่ได้ ต้องช่วยทำคลอด

ทันทีค่ะ

:D :D

tin:
ที่คอกฉีดวัวท้อง ยังไม่เคยมีตัวไหนแท้งเลยครับ

wutwit:
พิจารณาน้ำหนักวัวกับปริมาณยาที่ฉีดหรือยังครับเหมือนจะเยอะอยู่นะ

putchong:
ขอขอบคุณพี่ทุกคนมากครับที่แสดงความคิดเห็นให้ความรู้ต่างๆครับ
วัวผมชาโรเล่ครับอายุ 6ปีเลืิอดประมาณ 65%
มีลูกมาแล้ว 3 ตัว
น้ำหนักประมาณ 500-550  กิโล
ทับจริงบาร์มันเลือดร้อย
เลี้ยงปล่อยทุ่งครับ(บนเขา)
 แต่คืนวันที่18งานเข้าเลย 3 แล้ววันน้องวัวออกมาแค่ครึ่งเดียงตั้งแต่วันแรกพ่อวันที่3 มดลูกทะลักไม่เคยเจอเครทนี้ตกใจมายัดเองเย็บเองครับ
โดยได้รับคำปรึษาจากคุณตั้ม  STD ต้องขอขอบคุณมานะที่นี้ด้วยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว